CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp có phải đăng ký không?

Quý công ty cho tôi hỏi có phải trong mọi trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp chỉ có hiệu lực khi đã được đăng ký tại cơ quan quản lý nhà nước về quyền sở hữu công nghiệp hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã tin cậy và gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng nghiệp. Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Trước hết chúng ta cần phải nắm rõ cũng như các hợp đồng dân sự nói chung, hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp cũng có những điều kiện nhất định về điều kiện có hiệu lực như năng lực hành vi dân sự của người tham gia ký kết, các đối tượng của hợp đồng chuyển nhượng, nội dung hợp đồng và về hình thức của hợp đồng.

Kết quả hình ảnh

Tuy nhiên theo quy định tại Khoản 1 Điều 148 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 (được sửa đổi bổ sung năm 2009) hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp đối với các loại quyền sở hữu công nghiệp được xác lập trên cơ sở đăng ký theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 6 của Luật sở hữu trí tuệ mới có hiệu lực khi đã được đăng ký tại cơ quan quản lý nhà nước về quyền sở hữu công nghiệp. Như vậy có thể thấy chỉ có hợp đồng chuyển nhượng sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí, nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý mới phải đáp ứng điều kiện đăng ký tại cơ quan quản lý nhà nước về quyền sở hữu công nghiệp bởi quyền sở hữu công nghiệp của chúng chỉ được xác lập trên cơ sở quyết định cấp văn bằng bảo hộ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo thủ tục đăng ký. Còn đối với tên thương mại và bí mật kinh doanh thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp có hiệu lực mà không yêu cầu điều kiện phải đăng ký. Mọi chi tiết cần được tư vấn thêm, Quý khách hàng vui lòng liên hệ đến:

Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng nghiệp

Hotline: 0983 638 601 - 0912 762 891

Email: luathongthai@gmail.com

Địa chỉ VPGD: 
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

 


Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved -  Design and support by THANHNAM SOFTWARE