CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Ngày nghỉ bù có được tính hưởng lương không?


Câu hỏi: Công ty tôi làm việc cả ngày thứ 7, nhưng ngày 1/1 vào ngày chủ nhật nên công ty tôi cho nghỉ bù vào thứ 7, còn thứ 2 đi làm bình thường. Vậy cho tôi hỏi ngày thứ 7 đó có được hưởng lương không?

Trả lời:

Cảm ơn quý độc giả đã gửi câu hỏi đến trang dangkythanhlapdoanhnghiep.com, chúng tôi xin được trả lời câu hỏi của quý độc giả như sau:

Tại Điều 115, Bộ Luật Lao động 2012, quy định về việc nghỉ lễ, tết của người lao động của mình như sau:

Điều 115: Nghỉ lễ, tết

1.     Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau:

a)    Tết Dương lịch 01 ngày ( ngày 01 tháng 01 dương lịch)

b)    Tết Âm lịch 05 ngày

c)     Ngày Chiến thắng 01 ngày( ngày 30 tháng 4 dương lịch)

d)    Ngày Quốc tế lao động 01 ngày( ngày 02 tháng 9 dương lịch)

e)     Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày(Ngày 10 tháng 3 âm lịch)

2.     Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại Khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3.     Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hàng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”

Theo đó, ngày nghỉ bù nếu chính xác là ngày kế tiếp( thứ hai –ngày 2/1), tuy nhiên, nếu công ty bạn lại cho nghỉ bù ngày thứ 7 thì bạn sẽ được nghỉ và hưởng nguyên luong còn chủ nhật thì tính như ngày nghỉ bình thường.

Trân trọng!

tmk_0093_dnjy_1.jpg

(M.Ng)

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP
http://dangkythanhlapdoanhnghiep.com/images/address.gif Địa chỉ VPGD: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân) 
http://dangkythanhlapdoanhnghiep.com/images/telephone.png 097 693 3335 - 043 222 2574 (24/7) 
http://dangkythanhlapdoanhnghiep.com/images/email_go.png luathongthai@yahoo.com.vn


Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved -  Design and support by THANHNAM SOFTWARE