CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP: Chuyên tư vấn thành lập doanh nghiệp, giải thể doanh nghiệp, in hóa đơn,
uy tín, trách nhiệm với đội ngũ nhân viên chuyên sâu, nhiều kinh nghiệm...giá rẻ nhất Hà Nội!!! Xem thêm tại FACEBOOK LUẬT HỒNG THÁI

Tiền lương tính như thế nào vào ngày nghỉ lễ?

Câu hỏi: Tôi là nhân viên của một cửa hàng bán quần áo xuất khẩu, vào ngày nghỉ tết dương lịch vừa qua tôi vẫn phải tăng ca làm thêm vào ngày nghỉ tết dương lịch nhưng tiền lương mà chủ cửa hàng trả cho tôi vẫn bằng số tiền lương như ngày thường mà tôi nhận được là 170.000 nghìn đồng/ngày. Tôi muốn hỏi là việc chủ cửa hàng trả lương cho tôi như thế có đúng quy định của pháp luật không?

Trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của quý độc giả gửi đến trang dangkythanhlapdoanhnghiep.com, chúng tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tại Điều 97 Bộ Luật Lao động 2012 quy định về Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

“Điều 97: Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

1.     Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a)     Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%

b)    Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương hàng ngày

2.     Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhấ bằng 30% tiền lương tính theo đơn tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3.     Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm ngoài việc trả lương theo quy định tại Khoản 1và Khoản 2 Điều nay, ngwofi lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

Như vậy, việc chủ của hàng trả mức tiền lương cho quý độc giả vào kỳ nghỉ lễ vừa qua là không đúng quy định pháp luật, theo quy định của pháp luật vào ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ có hưởng lương mà người lao động làm thêm thì người sử dụng lao động phải trả ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Trân trọng!

thay-von-dieu-le.jpg

(M.Ng)

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP
http://dangkythanhlapdoanhnghiep.com/images/address.gif Địa chỉ VPGD: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân) 
http://dangkythanhlapdoanhnghiep.com/images/telephone.png 097 693 3335 - 043 222 2574 (24/7) 
http://dangkythanhlapdoanhnghiep.com/images/email_go.png luathongthai@yahoo.com.vn


Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Fax
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Điều kiện sử dụng thông tin | Bảo mật khách hàng
Copyright © HONG THAI INTERNATIONAL LAWFIRM AND PARTNERS 2014 - 2016. All rights reserved -  Design and support by THANHNAM SOFTWARE